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JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS 

TUME YA UTUMISHI WA UMMA
 
 

 

     CHANGAMOTO ZA TUME INAVYOFANYA 
KAZI KAMA TUME REKEBU 

 
Mada iliyotolewa katika Mkutano (Retreat)  wa Tume utakaofanyika 

tarehe 23 – 25/07/2009 katika Ukumbi wa 
Hotel ya Morogoro, 
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1:0 UTANGULIZI:

Serikali ilifanya marekebisho ya Sheria ya Utumishi wa 
Umma Na. 8 ya mwaka 2002 kwa kutunga Sheria Na. 18 
ya mwaka 2007.  Marekebisho hayo yameondoa Tume 
kuwa TENDAJI na kuwa Tume REKEBU.  

Lengo la mada hii ni kujadili namna ya kukabiliana na 
changamoto zinazoikabili Tume katika kutekeleza 
jukumu lake la urekebu katika kusimamia uendeshaji wa 
Rasilimali watu katika Utumishi wa Umma.

Inaendelea……
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2.0 DHANA YA TUME KUWA REKEBU

Dhana ya Tume kuwa REKEBU siyo ngeni katika 
utendaji wa shughuli za Serikali, imekuwepo kwa 
kusudio la kusimamia vyema utekelezaji wa Sheria 
mbalimbali za Nchi. Hapa nchini Tanzania ipo mifano ya 
Taasisi za Serikali ambazo zimekuwa zikifanya kazi za 
UREKEBU ili kuhakikisha kuwa vyombo mbalimbali 
kwenye sekta ya Umma na binafsi vinatoa huduma kwa 
wananchi kwa kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu 
zilizopo. Vyombo hivyo ni kama Shirika la Viwango 
Tanzania (TBS), SUMATRA, EWURA, Mamlaka ya 
Chakula na Madawa (TFDA), ni baadhi ya vyombo vya 
UREKEBU.
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3.0 MAJUKUMU YA TUME KWA MUJIBU WA 
MAREKEBISHO YA SHERIA NA.18 YA MWAKA 2007

Marekebisho ya Sheria ya Utumishi wa Umma Na.18 ya Mwaka 
2007 katika Kifungu cha 10(1) cha Sheria ya Utumishi wa Umma 
Na.8 ya Mwaka 2002 kimerekebishwa kwa kufuta Aya (c) na (d) na 
badala yake kuweka Aya (c) yenye maneno yafuatayo “to issue 
guidance and monitor compliance in the Service”. Vifungu 
hivi vilitoa Tume kwenye Sura Tendaji na kubakia Rekebu. Hata 
hivyo Tume itaendelea na majukumu yake yaliyoko katika Kifungu 
Na.10(1)  

Majukumu ya msingi ni pamoja na:-
 Kumshauri Mheshimiwa Rais kama atakavyohitaji hususani ujazaji 

wa nafasi wazi katika Utumishi wa Umma.
 Kupokea na kushughulikia rufaa na malalamiko
 Kusimamia Sheria, Kanuni na Taratibu za uendeshaji katika 

Utumishi wa Umma.

Inaendelea……..
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3.1 Majukumu ya Idara ya Utumishi wa Walimu
Kwa mujibu wa Kifungu cha 6(4) Idara ya Utumishi wa 
Walimu itaendelea kutekeleza majukumu ya 
KIUTENDAJI ya kuwa Mamlaka ya Ajira na Nidhamu 
kwa walimu. Idara itatekeleza majukumu yafuatayo:-

 Kuajiri walimu
 Kusajili walimu
 Kuthibitisha kazini na kuwapandisha vyeo walimu
 Kushughulikia masuala ya nidhamu
 Mirathi na Pensheni.

Idara ya Utumishi wa walimu haikuguswa na 
marekebisho yaliyofanywa imebakia na majukumu 
yake yaliyoko kwenye Sheria ya Utumishi wa Umma 
Na.8 ya Mwaka 2002.
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 4.0 KAZI ZA TUME REKEBU

Katika kutekeleza suala la usimamizi wa Rasilimali watu 
katika Utumishi wa Umma, Tume inatekeleza kazi 
zifuatazo:-
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4.1 Kuandaa na kusambaza Miongozo na 

maelekezo. (kuwa na mfumo mmoja wa 
usimamizi wa Rasilimali watu katika Utumishi 
wa Umma)
1. Mwongozo wa ajira.
2. Mwongozo wa nidhamu na rufaa.
3. Maelekezo mahsusi kwa Mamlaka za nidhamu na 

Kamati za uchunguzi kuhusu namna ya 
kuendesha uchunguzi wa mashauri ya nidhamu Na. 1 
ya mwaka 2008.

Inaendelea……..
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4.2 Kuweka Viwango vya uzingatiaji wa Sheria. 
(viwango vitakavyotumika kubaini maeneo 
yanayohitaji kuboreshwa)
Mfumo wa Tume umeweka viwango vya uzingatiaji.

1. Kiwango cha juu (75 – 100%)
2. Kiwango cha Kati (50 – 74%)
3. Kiwango cha chini (25 – 49%)
4. Kiwango hafifu (0 – 24%)

4.3 Kuwezesha. (uelewa wa Sheria, Kanuni na 
Taratibu za Usimamizi wa Rasilimali watu)
1.  Kupitia Radio na magazeti.
2.  Vipeperushi.
3.  Mikutano ya wadau.
4.  Semina.
5. Ziara. Inaendelea ….
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4.4  Kufuatilia taarifa za utekelezaji usimamizi wa 
Rasilimali watu.
Taarifa hizo zinawasilishwa Tume kwa mujibu :-
1.   Mwongozo wa kuwasilisha taarifa Tume

Taasisi zilizowasilisha taarifa kwa kipindi cha robo 
mwaka tatu katika mwaka wa fedha 2008/09.

Na. Taasisi Idadi
Taasisi zilizowasilisha

Robo ya 
kwanza

Robo ya 
pili

Robo ya
 tatu

1. Wizara 25 5 3 9
2. Sekretarieti za Mikoa 21 12 9 9
3. Idara zinazojitegemea 15 5 5 6

4. Mamlaka za Serikali za 
Mitaa

133 22 36 41

Jumla 194 44 53 65

Inaendelea ……
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2.  Waraka wa Tume Kumb. Na. 
PSC/CAB/117/355/01/6 ya tarehe 11/12/2008, kuhusu 
Ajira katika Utumishi wa Umma baada ya marekebisho ya 
Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ya mwaka 2002 
kwa kuzingatia Waraka wa Utumishi Kumb. Na. 
C/AC.45/257/01/C/99 na tarehe 12/5/2008.

Utekelezaji wa Waraka huo wa Tume hadi Mei, 2009 
Taasisi zilizowasilisha ni:

Inaendelea ……
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Na. Taasisi 
kisekta

Idadi ya 
Taasisi

Taasisi 
zilizowasilisha

1. Wizara 25 2
2. Sekretarieti za Mikoa 21 6
3. Idara zinazojitegemea 15 2

4. Mamlaka za Serikali za 
Mitaa

133 3

Jumla 194 13

Inaendelea….
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     Jedwali linaonyesha kuwa ni Taasisi 13 zilizowasilisha 
kati ya Taasisi 194, utekelezaji wa masuala ya ajira, 
upandishwaji vyeo na kuthibitishwa kazini.
Taarifa hizi hazitoi hali halisi ya utekezaji wa masuala 
yaliyotekelezwa na Mamlaka za Ajira kwa  kipindi husika.

Inaendelea….
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4.5 Kufanya ukaguzi wa uzingatiaji wa Sheria, 
Kanuni na Taratibu.
Kufuatia Taarifa za utekelezaji zinazowasilishwa Tume na 
Waajiri, Mamlaka za Ajira na Nidhamu au Malalamiko 
yanayowasilishwa na watumishi wa Umma,  Tume 
huchukua hatua zifuatazo:-

i.) Ukaguzi wa kawaida.
Ukaguzi huu hufanyika kwa kutumia “Mfumo wa 
Ukaguzi wa Rasilimali watu katika maeneo ya 

Ajira, Nidhamu, likizo ya kawaida, OPRAS na Likizo ya 
ugonjwa. (Katika mwaka wa fedha 2008/09 
hakuna Ukaguzi wa kawaida wa mfumo 
huo uliofanyika).

Inaendelea….
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ii.) Ukaguzi maalum.
Ukaguzi huu hufanyika kwa kuzingatia Hadidu za 
Rejea zinazotolewa na Katibu wa Tume kuainisha 
Taarifa/malalamiko yaliyowasilishwa Tume.  Katika 
kipindi cha mwaka huu wa fedha 2008/09 Tume 
imefanya kaguzi maalum zifuatazo:-

Inaendelea…..
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Na. Taasisi zilizokaguliwa Eneo Taarifa/
Malalamiko

1. Idara ya Utumishi wa 
Walimu (Waajiri) katika 
Mkoa wa Mbeya, Pwani, 
Dara es salaam na 
Mwanza.

Upandishwaji vyeo. UTUMISHI

2. Wizara ya Miundo mbinu Upandishwaji vyeo. Malalamiko 
(UTUMISHI)

3. Wizara ya Elimu Upandishwaji vyeo. Malalamiko
(TUME)

4. Wizara ya kazi, ajira na 
maendeleo ya vijana

Upandishwaji vyeo. Malalamiko
(TUME)

5. Wizara ya Kilimo na 
chakula

Upandishwaji vyeo. Taarifa ya 
utekelezaji
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  TUME INAVYOSIMAMIA RASILIMALI WATU KATIKA 
UTUMISHI WA UMMA

TUME YA 
UTUMISHI 
WA UMMA

WAAJIRI, MAMLAKA  ZA AJIRA NA NIDHAMU

MIONGOZO/
MAELEKEZO

VIWANGO VYA 
UTENDAJI KUWEZESHA

KATIBU MKUU 
KIONGOZI

KUFUATILIA
TAARIFA  ZA 
UTEKELEZAJI

OFISI YA RAIS
MENEJIMENTI YA UTUMISHI 

WA UMMA
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5.0 HATUA ZINAZOCHUKULIWA KUTOKANA 
NA TAARIFA ZA UKAGUZI WA 

RASILIMALI WATU.
Katibu wa Tume huwasilisha taarifa ya ukaguzi kwenye  
Tume  kwa ajili ya uamuzi kama inavyoonyesha kwenye 
mchoro.
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OFISI YA RAIS
MENEJIMENTI YA UTUMISHI 

WA UMMA

TUME
(Uamuzi)

KATIBU
(SEKRETARIETI)

WAAJIRI, MAMLAKA ZA 
AJIRA NA NIDHAMU

MATOKEO 
YA UKAGUZI

M
A

A
G

IZ
O

M
A

A
G

IZ
O M
A

A
G

IZ
O

M
A

A
G

IZ
O

M
A

EL
EK

EZ
O

 
(M

R
EJ

ES
H

O

M
A

PE
N

D
EK

EZ
O

/U
SH

A
U

R
I



21

1. Tume hutoa (feedback) mrejesho kwa Taasisi 
zilizokaguliwa na maelekezo ya namna ya 
kuboresha usimamizi wa Rasilimali watu. 
(Taasisi zilizokaguliwa hupelekewa taarifa za 
ukaguzi). 
Maamuzi yaliyofanywa na Tume kufuatia Taarifa za 
Ukaguzi ni pamoja na:-

 Kukasimu madaraka ya kushughulikia masuala ya 
Ajira na Nidhamu kwa walimu kwa Kamati za Wilaya 
na Kamati za Mikoa.

 Kukasimu madaraka ya kuwaandikia barua za 
kupandishwa vyeo walimu kwa Waajiri wao.

 Maelekezo mahsusi kwa Mamalaka za Nidhamu na 
Kamati za Uchunguzi kuhusu namna ya kuendesha 
uchunguzi wa Mashauri ya Nidhamu Na.1 ya mwaka 
2008.

Inaendelea…..
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 Waraka kuhusu kutozingatiwa kwa Sheria, Kanuni na 
Taratibu wakati wa kuwachukulia watumishi hatua za 
nidhamu wa tarehe 27 Agosti, 2008.

 Waraka kuhusu mapungufu yanayojitokeza katika 
kushughulikia mashauri ya Nidhamu wa tarehe 27 
Februari, 2007.

 Waraka kuhusu wajumbe wa Tume ya Utumishi wa 
umma katika Kamati/Kamati maalum /Bodi za Ajira wa 
tarehe 1 Septemba, 2006

 Waraka kuhusu kutozingatiwa kwa Sheria, Kanuni na 
Taratibu za Ajira wakati wa kuajiri wa tarehe 12 Agosti, 
2005.
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2. Tume hutoa mapendekezo na ushauri kwa Mkuu 
wa Utumishi wa Umma (Katibu Mkuu Kiongozi) 
au Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma, hatua za kuchukua kwa 
Taasisi ili kuondoa upungufu ulioainishwa kwenye 
kaguzi hizo.
Mfano mmojawapo wa hatua ambazo zimeweza 
kuchukuliwa ni marekebisho ya Sheria ya Utumishi wa 
Umma Na.8 ya Mwaka 2002 kuiondoa Tume kushiriki 
katika mchakato wa ajira.
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6:0 CHANGAMOTO ZINAZOIKABILI TUME.

Tume katika kutekeleza jukumu lake la urekebu 
inakabiliwa na changamoto zifuatazo:-

 Tume kuwa na Mamlaka ya kutengua au kutoa maagizo 
pale masuala ya ajira na nidhamu yanapokiukwa.

 Kuwa na Mifumo itakayorahisisha ufuatiliaji wa Taarifa 
za Utekelezaji wa usimamizi wa Rasilimali watu kutoka 
kwa Waajiri, Mamlaka za Ajira na Nidhamu
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 Kuwa na Mfumo wa ukaguzi wa Rasilimali watu katika Utumishi wa 
Umma utakaowezesha Tume kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa 
Rasilimali watu kwa kuzingatia Taratibu za uendeshaji wa makundi 
yaliyo katika Utumishi wa Umma.

 Kuwa na Mifumo itakayowezesha Tume kuwa na “Database” ya 
Takwimu za watumishi wa Umma.

 Idara ya Utumishi wa Walimu katika Tume kufanya kazi za 
UREKEBU kama Idara zingine na si kuwa TENDAJI kwa maana ya 
kuwa Mamlaka ya Ajira na Nidhamu kwa Walimu katika Utumishi wa 
Umma

 Mkutano huu hujadili namna ya kukabiliana  na changamoto hizi 
zinazoikabili Tume ili kuwezesha kuwa na Mifumo imara 
itakayowezesha kutekeleza majukumu ya Tume kwa ufanisi.
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7:0  MWELEKEO (THE WAYFORWARD).

Ni matarajio ya Tume kuwa baada ya mkutano huu 
tutajenga misingi itakayotuwezesha kuwa na mifumo 
imara ya itakayowezesha Tume kutekeleza majukumu 
yake yote kwa wakati na ufanisi.
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8:0 HITIMISHO

Mada hii imejadili kuhusu utekelezaji wa majukumu ya 
Tume ya Utumishi wa Umma kama ilivyoainishwa 
kwenye Kifungu cha 10(1) hususan kuhusiana na 
jukumu la UREKEBU. Tume itapaswa kujizatiti ili 
kutekeleza jukumu hilo kwa ufanisi ili kuiewezesha 
Serikali kutoa huduma bora kwa wananchi.
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IMETOLEWA NA:

Bibi THECLA W.   SHANGALI,
KATIBU,
TUME YA UTUMISHI WA UMMA,
S.L.P. 9143,
DAR ES SALAAAM.
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